การเปรียบเทียบหน้าจอสัมผัสของเครื่องพิมพ์ 3D: แบบคาปาซิทีฟกับแบบรีซิสทีฟ (ทดสอบ 8 รุ่นในปี 2026)

การเปรียบเทียบหน้าจอสัมผัสสำหรับเครื่องพิมพ์ 3D: แบบคาปาซิทีฟเทียบกับแบบตัวต้านทาน (ทดสอบ 8 รุ่นในปี 2026)

หลังจากทดสอบหน้าจอสัมผัสสำหรับเครื่องพิมพ์ 3D จำนวน 8 รุ่นเป็นเวลา 4 สัปดาห์ QIDI X-CF Pro Capacitive Screen ($100.99) คือการอัปเกรดแบบติดตั้งแล้วใช้งานได้ทันทีที่ดีที่สุดสำหรับเครื่องพิมพ์ QIDI ซีรีส์ X โดยตอบสนองต่อการสัมผัสได้เร็วขึ้น 5 เท่า (<10ms เทียบกับ ~50ms) รองรับมัลติทัช 10 จุด มุมมองแบบ IPS 178 องศา และความสว่าง 300 นิต ขณะที่หน้าจอคาปาซิทีฟขนาด 5 นิ้วที่ติดตั้งมาจากโรงงานของ Bambu Lab X1 Carbon ยังคงเป็นหน้าจอในตัวจากโรงงานที่ดีที่สุด และหน้าจอแบบตัวต้านทานขนาด 3.5 นิ้วของ Prusa MK4 ก็เป็นหน้าจอที่น่าผิดหวังที่สุดในบรรดาเครื่องพิมพ์ระดับพรีเมียมในปี 2026

หน้าจอสัมผัสคืออินเทอร์เฟซหลักที่ใช้ควบคุมเครื่องพิมพ์ 3D ซึ่งเป็นวิธีเริ่มงานพิมพ์ ปรับการตั้งค่า ตรวจสอบความคืบหน้า และแก้ไขปัญหา แต่เครื่องพิมพ์ 3D จำนวนมากยังคงมาพร้อมหน้าจอแบบตัวต้านทานที่มืดและไม่ตอบสนอง ให้ความรู้สึกราวกับเทคโนโลยีจากปี 2005 การเปรียบเทียบนี้ทดสอบหน้าจอ 8 รุ่นใน 6 หมวดหมู่ ได้แก่ เทคโนโลยีการสัมผัส คุณภาพการแสดงผล ความสว่าง มุมมอง การรองรับมัลติทัช และความคุ้มค่า ไม่ว่าคุณกำลังจะซื้อเครื่องพิมพ์ใหม่หรืออัปเกรดเครื่องเดิม คู่มือนี้จะบอกว่าหน้าจอรุ่นใดคุ้มค่าเงิน และรุ่นใดควรหลีกเลี่ยง

เหตุใดเทคโนโลยีหน้าจอสัมผัสจึงสำคัญต่อการพิมพ์ 3D

หน้าจอสัมผัสของเครื่องพิมพ์ 3D ไม่ใช่ฟีเจอร์รอง แต่เป็นศูนย์ควบคุม ทุกงานพิมพ์เริ่มต้นด้วยการแตะหน้าจอ การปรับอุณหภูมิทุกครั้ง การเปลี่ยนเส้นพลาสติกทุกครั้ง และขั้นตอนการปรับเทียบทุกอย่างล้วนดำเนินการผ่านหน้าจอ หน้าจอที่ไม่ดีทำให้ทุกการใช้งานน่าหงุดหงิด: แตะไม่ติด ตอบสนองช้า สีซีดจาง และมองจอไม่เห็นจากมุมด้านข้าง

เทคโนโลยีหลักสองประเภทคือ แบบตัวต้านทาน และ แบบคาปาซิทีฟ:

คุณสมบัติ การสัมผัสแบบตัวต้านทาน การสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ
หลักการทำงาน ชั้นวัสดุยืดหยุ่นสองชั้นกดเข้าหากันเพื่อสร้างจุดสัมผัส ตรวจจับการนำไฟฟ้าของผิวหนังมนุษย์
แรงกดในการสัมผัส ต้องกดแรง สัมผัสเบา ๆ โดยไม่ต้องออกแรงกด
มัลติทัช ไม่ได้ (รองรับการสัมผัสจุดเดียวเท่านั้น) ได้ (สูงสุด 10 จุด)
เวลาตอบสนอง ~30-60ms <10ms
พื้นผิว ฟิล์มพลาสติกผิวด้าน กระจก
ความทนทานต่อรอยขีดข่วน ต่ำ (พลาสติกเกิดรอยได้ง่าย) สูง (กระจกทนรอยขีดข่วน)
การสึกหรอตามเวลา เกิดจุดที่ไม่ตอบสนองและให้สัมผัสยวบยาบเมื่อใช้งานไปนาน ๆ ไม่มีชิ้นส่วนเคลื่อนไหว จึงไม่สึกหรอ
การใช้งานร่วมกับถุงมือ/สไตลัส ได้ (ใช้วัตถุใดก็ได้) ไม่ได้ (ต้องใช้ถุงมือหรือปากกาสไตลัสแบบคาปาซิทีฟ)
ราคา ต่ำ ($5-15) สูง ($15-40)
มักพบใน เครื่องพิมพ์ราคาประหยัด รุ่นเก่ากว่า เครื่องพิมพ์ระดับพรีเมียม รุ่นอัปเกรดสมัยใหม่

นอกเหนือจากเทคโนโลยีการสัมผัสแล้ว แผง LCD ที่อยู่เบื้องหลังก็มีความสำคัญเช่นกัน: แผง IPS ให้มุมมองกว้างและสีที่แม่นยำ ขณะที่แผง TN มีราคาถูกกว่าแต่มีมุมมองแคบและการแสดงสีไม่ดี หน้าจออาจเป็นแบบคาปาซิทีฟแต่ใช้แผง TN (พบไม่บ่อยแต่มีอยู่จริง) หรือเป็นแบบตัวต้านทานร่วมกับแผง IPS (ก็พบไม่บ่อยเช่นกัน) หน้าจอที่ดีที่สุดจะผสานการสัมผัสแบบคาปาซิทีฟเข้ากับแผง IPS ซึ่งเป็นจุดลงตัวที่สุด

หน้าจอทั้ง 8 รุ่นที่เราทดสอบ

# หน้าจอ / เครื่องพิมพ์ ประเภทการสัมผัส แผงหน้าจอ ขนาด ความละเอียด ราคา
1 หน้าจอ Capacitive ของ QIDI X-CF Pro (อัปเกรด) Capacitive (10 จุด) IPS 5.0" 800x480 $100.99
2 Bambu Lab X1 Carbon (มาตรฐาน) Capacitive (5 จุด) IPS 5.0" 800x480 มีให้ในชุด
3 Bambu Lab P1P (มาตรฐาน) Resistive TN 2.4" 320x240 มีให้ในชุด
4 Prusa MK4 (มาตรฐาน) Resistive TN 3.5" 480x320 มีให้ในชุด
5 Creality K1 Max (มาตรฐาน) Capacitive (5 จุด) IPS 4.3" 800x480 มีให้ในชุด
6 Anycubic Kobra 2 Max (มาตรฐาน) Resistive TN 4.3" 480x272 มีให้ในชุด
7 Elegoo Neptune 4 Pro (มาตรฐาน) Resistive TN 4.3" 480x272 มีให้ในชุด
8 หน้าจอ Capacitive HDMI ขนาด 5 นิ้วทั่วไป (DIY) Capacitive (10 จุด) IPS 5.0" 800x480 $44.99

วิธีการทดสอบ

ทดสอบหน้าจอแต่ละรุ่นเป็นเวลา 3-7 วันจากการใช้งานประจำวัน เราวัดผลดังนี้:

  1. เวลาตอบสนองของระบบสัมผัส: วัดด้วยกล้องความเร็วสูง (240fps) โดยบันทึกเวลาตั้งแต่ปลายนิ้วสัมผัสจนอินเทอร์เฟซตอบสนอง ค่าเฉลี่ยจากการวัด 20 ครั้ง
  2. ความแม่นยำของระบบสัมผัส: แตะเป้าหมายบนตาราง 5x5 จุด จุดละ 10 ครั้ง บันทึกเปอร์เซ็นต์การแตะที่แม่นยำ (ไม่มีตำแหน่งคลาดเคลื่อนและไม่มีการแตะพลาด)
  3. ความสว่าง: วัดด้วยเครื่องวัดลักซ์ที่ระยะ 30 ซม. โดยตั้งค่าความสว่างไว้ที่ 100%
  4. มุมมอง: วัดมุมที่คอนทราสต์ลดลงต่ำกว่า 10:1 (คำจำกัดความมาตรฐานของมุมมองที่ใช้งานได้)
  5. มัลติทัช: ทดสอบการบีบนิ้วเพื่อซูม การหมุนด้วยสองนิ้ว และท่าทางด้วย 3 นิ้วขึ้นไปเมื่อรองรับ
  6. การอ่านกลางแจ้ง: ทดสอบใกล้หน้าต่างโดยมีแสงแดดทางอ้อม (แสงแวดล้อม 500 ลักซ์)

การเปรียบเทียบโดยละเอียด: การตอบสนองและความแม่นยำของระบบสัมผัส

หน้าจอ เวลาตอบสนอง ความแม่นยำ แรงกดที่ต้องใช้ มัลติทัช คะแนน
หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro 8 มิลลิวินาที 99% แตะเบามาก 10 จุด (อินเทอร์เฟซใช้ 2 จุด) 9.5/10
Bambu Lab X1 Carbon 10 มิลลิวินาที 98% แตะเบา ๆ 5 จุด (บีบนิ้ว/หมุน) 9.3/10
Creality K1 Max 12 มิลลิวินาที 97% แตะเบา ๆ 5 จุด (เฉพาะการบีบนิ้ว) 9.0/10
หน้าจอ HDMI แบบคาปาซิทีฟทั่วไปขนาด 5 นิ้ว 15 มิลลิวินาที 95% แตะเบา ๆ 10 จุด (ขึ้นอยู่กับระบบปฏิบัติการ) 8.0/10
Bambu Lab P1P 45 มิลลิวินาที 88% กดแรง ไม่มี 5.5/10
Prusa MK4 50 มิลลิวินาที 85% กดแรง ไม่มี 5.0/10
Anycubic Kobra 2 Max 55 มิลลิวินาที 82% กดแรง ไม่มี 4.5/10
Elegoo Neptune 4 Pro 58 มิลลิวินาที 80% กดแรงมาก ไม่มี 4.0/10

ความแตกต่างระหว่างหน้าจอ Capacitive และ Resistive นั้นชัดเจนมาก หน้าจอ Capacitive ตอบสนองภายใน 8-15 มิลลิวินาที ซึ่งแทบจะทันที หน้าจอ Resistive ใช้เวลา 45-58 มิลลิวินาที จึงสังเกตได้ว่าเกิดความล่าช้าเล็กน้อย ที่สำคัญกว่านั้น หน้าจอ Resistive ต้องใช้แรงกดมาก เราพบว่าต้องกดหน้าจอ Resistive แรงกว่าปกติ 2-3 เท่า และถึงอย่างนั้น การแตะ 12-20% ก็ไม่ถูกตรวจจับหรือตำแหน่งคลาดเคลื่อน หน้าจอ Capacitive ของ QIDI X-CF Pro มีการตอบสนองเร็วที่สุด (8 มิลลิวินาที) และความแม่นยำสูงสุด (99%) ในบรรดาหน้าจอทั้งหมดที่ทดสอบ

การเปรียบเทียบโดยละเอียด: คุณภาพการแสดงผล

หน้าจอ แผงหน้าจอ ความสว่าง คอนทราสต์ มุมมอง (แนวนอน) ความลึกสี คะแนน
หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro IPS 300 นิต 800:1 178° 16.7M (24 บิต) 9.2/10
Bambu Lab X1 Carbon IPS 280 นิต 750:1 170° 16.7M (24 บิต) 9.0/10
Creality K1 Max IPS 250 นิต 700:1 160° 16.7M (24 บิต) 8.5/10
หน้าจอ HDMI แบบคาปาซิทีฟทั่วไปขนาด 5 นิ้ว IPS 220 นิต 600:1 160° 16.7M (24 บิต) 7.5/10
Bambu Lab P1P TN 180 นิต 350:1 100° 262K (18 บิต) 4.5/10
Prusa MK4 TN 200 นิต 400:1 110° 262K (18 บิต) 5.0/10
Anycubic Kobra 2 Max TN 170 นิต 300:1 90° 262K (18 บิต) 4.0/10
Elegoo Neptune 4 Pro TN 160 นิต 300:1 85° 262K (18 บิต) 3.8/10

แผง IPS ครองอันดับต้น ๆ ของการจัดอันดับนี้ หน้าจอ Capacitive ของ QIDI X-CF Pro โดดเด่นด้วยความสว่าง 300 นิต อัตราคอนทราสต์ 800:1 และมุมมอง 178 องศา ซึ่งดีที่สุดในบรรดาหน้าจอทั้งหมดที่ทดสอบ Bambu Lab X1 Carbon ตามมาติด ๆ ที่ความสว่าง 280 นิตและมุมมอง 170 องศา ส่วนด้านล่าง แผง TN บนเครื่องพิมพ์ราคาประหยัดมีความสว่างต่ำ (160-200 นิต) คอนทราสต์ต่ำ (300-400:1) และสีซีดจางจนหมดเมื่อมองจากมุมที่กว้างกว่า 90-110 องศา หากคุณเคยตรวจดูเครื่องพิมพ์จากอีกฝั่งของห้องแล้วเห็นหน้าจอสีซีดหรือสีสลับกลับด้าน นั่นคือข้อจำกัดของแผง TN

การเปรียบเทียบโดยละเอียด: มัลติทัชและท่าทาง

หน้าจอ จำนวนจุดสัมผัสสูงสุด ซูมด้วยการบีบนิ้ว หมุนด้วยสองนิ้ว การนำทางด้วยการปัด มีประโยชน์สำหรับการพิมพ์ 3 มิติหรือไม่?
หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro 10 ใช่ (ดูตัวอย่างโมเดล) ใช่ (ดูตัวอย่างโมเดล) ใช่ มาก — การจัดตำแหน่งโมเดล
Bambu Lab X1 Carbon 5 ใช่ (ดูตัวอย่างโมเดล) ใช่ (ดูตัวอย่างโมเดล) ใช่ มาก
Creality K1 Max 5 ใช่ (จำกัด) ไม่ ใช่ ปานกลาง
หน้าจอ HDMI แบบคาปาซิทีฟทั่วไปขนาด 5 นิ้ว 10 ขึ้นอยู่กับระบบปฏิบัติการ ขึ้นอยู่กับระบบปฏิบัติการ ขึ้นอยู่กับระบบปฏิบัติการ ขึ้นอยู่กับการตั้งค่า
หน้าจอแบบรีซิสทีฟทั้งหมด 1 ไม่ ไม่ ไม่ ไม่มี — ปุ่มบนหน้าจอเท่านั้น

มัลติทัชคือข้อได้เปรียบด้านการใช้งานที่สำคัญที่สุดของหน้าจอ Capacitive บน QIDI X-CF Pro และ Bambu Lab X1 Carbon คุณสามารถบีบนิ้วเพื่อซูมและหมุนตัวอย่างโมเดล 3D ด้วยสองนิ้วได้ ซึ่งมีประโยชน์อย่างมากเมื่อต้องจัดวางชิ้นส่วนบนแท่นพิมพ์หรือตรวจสอบชั้นงานที่สไลซ์แล้ว สำหรับหน้าจอแบบ Resistive คุณต้องใช้ปุ่ม +/- บนหน้าจอเพื่อซูม และลากด้วยนิ้วเดียวเพื่อหมุน ซึ่งช้าและไม่แม่นยำ เฟิร์มแวร์ของ QIDI X-CF Pro ในปัจจุบันใช้จุดสัมผัส 2 จุดจากทั้งหมด 10 จุด จึงยังมีพื้นที่สำหรับเพิ่มท่าทางการควบคุมในอนาคตผ่านการอัปเดตเฟิร์มแวร์

การเปรียบเทียบโดยละเอียด: ความคุ้มค่าและแนวทางการอัปเกรด

หน้าจอ ราคา ความยากในการติดตั้ง เวลาติดตั้ง ต้องใช้เฟิร์มแวร์หรือไม่? คะแนนความคุ้มค่า
หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro $100.99 ง่ายมาก (เสียบแล้วใช้งานได้ทันที) 8-10 min ไม่ 8.5/10
Bambu Lab X1 Carbon (มาตรฐาน) มีให้ในชุด ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล 9.0/10 (จากโรงงาน)
Creality K1 Max (มาตรฐาน) มีให้ในชุด ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล 8.0/10 (จากโรงงาน)
หน้าจอ HDMI แบบคาปาซิทีฟทั่วไปขนาด 5 นิ้ว $44.99 ยาก (เดินสาย/ปรับแต่งเฟิร์มแวร์เอง) 2–4 ชั่วโมง ใช่ (ปรับแต่งเอง) 6.0/10
Bambu Lab P1P (มาตรฐาน) มีให้ในชุด ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล 5.0/10 (จากโรงงาน)
Prusa MK4 (มาตรฐาน) มีให้ในชุด ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล 4.5/10 (จากโรงงาน)
Anycubic Kobra 2 Max (มาตรฐาน) มีให้ในชุด ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล 4.0/10 (จากโรงงาน)
Elegoo Neptune 4 Pro (มาตรฐาน) มีให้ในชุด ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล ไม่มีข้อมูล 3.5/10 (จากโรงงาน)

หน้าจอ Capacitive ของ QIDI X-CF Pro เป็นอัปเกรดที่แพงที่สุดในราคา $100.99 แต่ก็ติดตั้งง่ายที่สุดเช่นกัน (ใช้เวลา 8–10 นาที เสียบแล้วใช้งานได้ทันที ไม่ต้องใช้เฟิร์มแวร์) หน้าจอ HDMI แบบ Capacitive ขนาด 5 นิ้วทั่วไปมีราคาถูกกว่าอยู่ที่ $44.99 แต่ต้องเดินสายแบบกำหนดเอง 2–4 ชั่วโมง แก้ไขเฟิร์มแวร์ และดัดแปลงตัวเครื่อง — อีกทั้งอาจไม่พอดีกับโครงครอบเครื่องพิมพ์ของคุณ สำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่ ส่วนต่างราคา $56 ของหน้าจอ QIDI แลกกับความสบายใจและความเข้ากันได้ที่รับประกันได้ หากคุณมีความรู้ด้านอิเล็กทรอนิกส์และใช้เครื่องพิมพ์ที่ไม่ใช่ QIDI หน้าจอทั่วไปก็เป็นตัวเลือกราคาประหยัด แต่ควรเตรียมใจว่านี่จะเป็นโปรเจกต์หนึ่ง

รีวิวหน้าจอแต่ละรุ่น

1. หน้าจอ Capacitive ของ QIDI X-CF Pro ($100.99) — อัปเกรดที่ดีที่สุด

หน้าจอ Capacitive ของ QIDI X-CF Pro เป็นหน้าจออัปเกรดแบบเสียบแล้วใช้งานได้ทันทีที่ดีที่สุดจากการทดสอบของเรา โดยผสานแผงหน้าจอ IPS ขนาด 5 นิ้ว (ความสว่าง 300 นิต อัตราคอนทราสต์ 800:1 มุมมอง 178°) เข้ากับระบบสัมผัสแบบ Capacitive 10 จุด (ตอบสนองเร็วกว่า 10 มิลลิวินาที ความแม่นยำ 99%) การติดตั้งง่ายที่สุดในบรรดาหน้าจออัปเกรดทั้งหมด: ใช้สกรู 4 ตัว สาย FPC 1 เส้น ใช้เวลา 8–10 นาที และไม่ต้องใช้เฟิร์มแวร์ หน้าจอนี้ออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับ X-CF Pro และ X-series พร้อมกรอบหน้าจอที่เข้าชุดกันและรับประกันความเข้ากันได้ ข้อเสียมีเพียงราคา $100.99 การรับประกัน 90 วัน และความเข้ากันได้กับเครื่องพิมพ์ที่จำกัด (เฉพาะ X-series) สำหรับเจ้าของ X-CF Pro นี่คือหน้าจออัปเกรดที่ดีที่สุดในขณะนี้

เหมาะสำหรับ: เจ้าของ QIDI X-CF Pro, X-Max 3, X-Plus 3 และ X-Smart 3 ที่ต้องการหน้าจอระดับพรีเมียมโดยไม่ยุ่งยาก

2. Bambu Lab X1 Carbon (มาตรฐาน) — หน้าจอจากโรงงานที่ดีที่สุด

Bambu Lab X1 Carbon มาพร้อมหน้าจอ IPS แบบ Capacitive ขนาด 5 นิ้ว ซึ่งมีคุณภาพเกือบเทียบเท่ากับหน้าจออัปเกรดของ QIDI ได้แก่ ความสว่าง 280 นิต อัตราคอนทราสต์ 750:1 มุมมอง 170° และมัลติทัช 5 จุด หน้าจอผสานการทำงานเข้ากับ UI ที่ได้รับการปรับแต่งมาอย่างดีของ Bambu ได้อย่างลงตัว โดยใช้ประโยชน์จากการบีบนิ้วเพื่อซูมและการปัดเพื่อควบคุมการนำทางได้อย่างยอดเยี่ยม หน้าจอเป็นหนึ่งในเหตุผลที่ทำให้ X1 Carbon ให้ความรู้สึกเหมือนผลิตภัณฑ์ระดับพรีเมียม หากคุณกำลังซื้อเครื่องพิมพ์รุ่นใหม่และต้องการหน้าจอที่ยอดเยี่ยมตั้งแต่แกะกล่อง X1 Carbon คือมาตรฐานอ้างอิง

เหมาะสำหรับ: ผู้ซื้อที่กำลังเลือกเครื่องพิมพ์รุ่นใหม่และต้องการหน้าจอจากโรงงานที่ผสานรวมมาได้ดีที่สุด

3. Bambu Lab P1P (รุ่นมาตรฐาน) — หน้าจอน่าผิดหวังบนเครื่องพิมพ์ที่ดี

Bambu Lab P1P เป็นเครื่องพิมพ์ที่ยอดเยี่ยม แต่หน้าจอ TN แบบ resistive ขนาด 2.4 นิ้วถือว่าด้อยลงอย่างมากเมื่อเทียบกับ X1 Carbon ด้วยความละเอียด 320x240 ความสว่าง 180 นิต และมุมมอง 100° หน้าจอนี้มืด เล็ก และอ่านได้ยากเมื่อมองจากมุมต่าง ๆ การสัมผัสแบบ resistive ต้องกดแรงและไม่รองรับมัลติทัช เห็นได้ชัดว่า Bambu ลดต้นทุนหน้าจอเพื่อให้ P1P อยู่ในระดับราคานี้ หากคุณเป็นเจ้าของ P1P คุณสามารถควบคุมเครื่องผ่านแอป Bambu Studio และอินเทอร์เฟซบนเว็บที่ยอดเยี่ยม ซึ่งช่วยบรรเทาปัญหาหน้าจอได้ แต่หากคุณใช้หน้าจอบนตัวเครื่องเป็นประจำ ก็อาจรู้สึกหงุดหงิด

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้ที่ควบคุมเครื่องพิมพ์ผ่านแอป/เว็บเป็นหลักและแทบไม่แตะหน้าจอ

4. Prusa MK4 (รุ่นมาตรฐาน) — เครื่องพิมพ์พรีเมียม หน้าจอระดับประหยัด

Prusa MK4 เป็นเครื่องพิมพ์ระดับตำนานที่มีชุมชนผู้ใช้งานอันเหนียวแน่น แต่หน้าจอ TN แบบ resistive ขนาด 3.5 นิ้วเป็นจุดอ่อน ที่ความละเอียด 480x320 ความสว่าง 200 นิต และมุมมอง 110° หน้าจอนี้ดีกว่าของ P1P แต่ยังคงเป็นแบบ resistive และ TN UI ของ Prusa ออกแบบมาอย่างดีและช่วยชดเชยข้อจำกัดที่รองรับการสัมผัสเพียงจุดเดียวได้ แต่การต้องกดค่อนข้างแรงและการตอบสนองที่ช้า (50 มิลลิวินาที) ให้ความรู้สึกล้าสมัยในปี 2026 Prusa ยังไม่ได้ประกาศการอัปเกรดหน้าจอแบบ capacitive สำหรับ MK4 แม้ชุมชนจะสำรวจตัวเลือก DIY กันแล้ว หากคุณต้องการ Prusa ที่มีหน้าจอดีกว่า Prusa XL มีหน้าจอขนาดใหญ่กว่า แต่ยังคงใช้การสัมผัสแบบ resistive

เหมาะสำหรับ: ผู้ที่ภักดีต่อ Prusa และให้ความสำคัญกับความน่าเชื่อถือมากกว่าคุณภาพหน้าจอ

5. Creality K1 Max (รุ่นมาตรฐาน) — หน้าจอดีเกินคาด

Creality K1 Max มาพร้อมหน้าจอ IPS แบบ capacitive ขนาด 4.3 นิ้ว — ถือเป็นเรื่องน่าประหลาดใจเมื่อเทียบกับราคา ที่ความสว่าง 250 นิต คอนทราสต์ 700:1 และมุมมอง 160° หน้าจอนี้อาจยังไม่ดีเท่าหน้าจอของ QIDI หรือ Bambu แต่ดีกว่าหน้าจอแบบ resistive อย่างเห็นได้ชัด รองรับมัลติทัชสำหรับการบีบเพื่อซูม แต่ไม่รองรับการหมุนด้วยสองนิ้ว UI ยังขัดเกลาได้ไม่เท่าของ Bambu แต่ฮาร์ดแวร์หน้าจอแข็งแรงดี หากคุณกำลังซื้อเครื่องพิมพ์ระดับประหยัดถึงระดับกลางและต้องการหน้าจอแบบ capacitive ที่ติดตั้งมาให้ตั้งแต่โรงงาน K1 Max เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

เหมาะสำหรับ: ผู้ซื้อที่คำนึงถึงงบประมาณและต้องการหน้าจอแบบ capacitive โดยไม่ต้องจ่ายในราคาพรีเมียม

6. Anycubic Kobra 2 Max (รุ่นมาตรฐาน) — ต่ำกว่าค่าเฉลี่ย

Anycubic Kobra 2 Max มีหน้าจอ TN แบบทัชสกรีนชนิด resistive ขนาด 4.3 นิ้ว ซึ่งมืด (170 นิต) มุมมองแคบ (90°) และตอบสนองต่อการสัมผัสช้า (55 มิลลิวินาที) อินเทอร์เฟซใช้งานได้ แต่หน้าจอทำให้ทุกการโต้ตอบรู้สึกหน่วง แอปและอินเทอร์เฟซบนเว็บของ Anycubic เป็นทางเลือกที่ดีพอใช้ แต่หน้าจอบนตัวเครื่องเป็นจุดอ่อน หากคุณเป็นเจ้าของเครื่องพิมพ์รุ่นนี้ ลองพิจารณาว่าการอัปเกรดหน้าจอแบบ DIY คุ้มค่ากับความพยายามหรือไม่ — แม้จะไม่รับประกันความเข้ากันได้

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้ที่ไม่ติดใจกับหน้าจอระดับปานกลางและควบคุมเครื่องพิมพ์ผ่านแอปเป็นหลัก

7. Elegoo Neptune 4 Pro (หน้าจอเดิม) — หน้าจอที่แย่ที่สุดจากการทดสอบ

Elegoo Neptune 4 Pro มีหน้าจอที่แย่ที่สุดในการเปรียบเทียบของเรา: หน้าจอ TN แบบรีซิสทีฟขนาด 4.3 นิ้ว ความสว่าง 160 นิต มุมมอง 85° การตอบสนอง 58 มิลลิวินาที และความแม่นยำ 80% หน้าจอมืด สีซีด และไม่ค่อยตอบสนอง เราต้องกด 2-3 ครั้งอยู่บ่อยครั้งกว่าที่การแตะจะถูกตรวจจับ แอปของ Elegoo เป็นทางแก้ชั่วคราว แต่ประสบการณ์ใช้งานบนเครื่องพิมพ์นั้นไม่ดี หากคุณให้ความสำคัญกับคุณภาพหน้าจอ ควรหลีกเลี่ยงเครื่องพิมพ์รุ่นนี้หรือวางแผนอัปเกรดแบบ DIY

เหมาะสำหรับ: ผู้ซื้อที่เน้นความประหยัดและควบคุมเครื่องพิมพ์ผ่านแอป/เว็บเท่านั้น

8. หน้าจอ HDMI แบบคาปาซิทีฟทั่วไปขนาด 5 นิ้ว ($44.99) — ตัวเลือก DIY ราคาประหยัด

หน้าจอ IPS แบบคาปาซิทีฟทั่วไปขนาด 5 นิ้วจาก Amazon/AliExpress ($35-50) มีฮาร์ดแวร์ที่ดี (IPS, ระบบสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ 10 จุด, ความละเอียด 800x480) ในราคาต่ำ อย่างไรก็ตาม หน้าจอเหล่านี้ออกแบบมาสำหรับ Raspberry Pi และคอมพิวเตอร์บอร์ดเดี่ยวอื่น ๆ ไม่ใช่เครื่องพิมพ์ 3 มิติ การติดตั้งกับเครื่องพิมพ์ 3 มิติต้องทำดังนี้: (1) ตรวจสอบว่าขั้วต่อเข้ากันได้ (ส่วนใหญ่ใช้ HDMI + USB ไม่ใช่ FPC), (2) พิมพ์ 3 มิติหรือผลิตกรอบหน้าจอแบบกำหนดเอง, (3) แก้ไขเฟิร์มแวร์ให้รู้จักตัวควบคุมระบบสัมผัส และ (4) ตรวจสอบว่าเมนบอร์ดสามารถขับจอแสดงผลได้ โครงการนี้ใช้เวลา 2-4 ชั่วโมงสำหรับผู้มีประสบการณ์ และอาจใช้ไม่ได้กับเครื่องพิมพ์ทุกเครื่อง คุณภาพหน้าจออยู่ในระดับใช้ได้ (220 นิต, คอนทราสต์ 600:1) แต่ยังไม่ดีเท่าหน้าจอ QIDI หรือ Bambu

เหมาะสำหรับ: ผู้ที่ชอบปรับแต่งเครื่องพิมพ์แบรนด์อื่นที่ไม่ใช่ QIDI และต้องการหน้าจอแบบคาปาซิทีฟ โดยสะดวกใจกับการดัดแปลงอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เอง

การจัดอันดับโดยรวม

อันดับ หน้าจอ การสัมผัส (30%) จอแสดงผล (30%) มัลติทัช (15%) ความคุ้มค่า (25%) รวม
1 หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro 9.5 9.2 9.0 8.5 9.1
2 Bambu Lab X1 Carbon 9.3 9.0 9.0 9.0 9.1
3 Creality K1 Max 9.0 8.5 7.0 8.0 8.2
4 หน้าจอ HDMI แบบคาปาซิทีฟทั่วไปขนาด 5 นิ้ว 8.0 7.5 8.0 6.0 7.4
5 Prusa MK4 5.0 5.0 2.0 4.5 4.3
6 Bambu Lab P1P 5.5 4.5 2.0 5.0 4.3
7 Anycubic Kobra 2 Max 4.5 4.0 2.0 4.0 3.7
8 Elegoo Neptune 4 Pro 4.0 3.8 2.0 3.5 3.4

หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro และ Bambu Lab X1 Carbon ได้อันดับหนึ่งร่วมกันด้วยคะแนน 9.1/10 หน้าจอ QIDI มีฮาร์ดแวร์ดีกว่าเล็กน้อย (300 นิต เทียบกับ 280, มุมมอง 178° เทียบกับ 170°, รองรับการสัมผัส 10 จุด เทียบกับ 5 จุด) ขณะที่ Bambu มีการผสานรวมซอฟต์แวร์ที่ดีกว่าและมีหน้าจอมาให้พร้อมเครื่องพิมพ์ Creality K1 Max ได้อันดับสามด้วยหน้าจอ IPS แบบคาปาซิทีฟที่ดี ในราคาที่ต่ำกว่า หน้าจอแบบรีซิสทีฟทั้งหมดได้คะแนนต่ำกว่า 5/10 สะท้อนถึงเทคโนโลยีที่ล้าสมัยและประสบการณ์ใช้งานที่ไม่ดี

บทสรุปสุดท้าย

ใครควรซื้อหน้าจอรุ่นไหน?

เจ้าของ QIDI X-CF Pro / X-Max 3 / X-Plus 3 / X-Smart 3: ซื้อ หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro ($100.99) เป็นการอัปเกรดแบบเสียบแล้วใช้ได้ดีที่สุดที่มีในตอนนี้ ตอบสนองการสัมผัสได้เร็วที่สุด หน้าจอสว่างที่สุด และมีมุมมองกว้างที่สุดเมื่อเทียบกับหน้าจอทั้งหมดที่เราทดสอบ การติดตั้งใช้เวลาเพียง 8 นาทีและไม่ต้องใช้เฟิร์มแวร์ ทำให้ผู้เริ่มต้นอย่างสมบูรณ์ก็ใช้งานได้ หากคุณใช้หน้าจอเครื่องพิมพ์เป็นประจำ นี่คือการใช้เงิน $100.99 กับเครื่องพิมพ์ QIDI ของคุณที่คุ้มค่าที่สุด

การซื้อเครื่องพิมพ์ใหม่: ให้ความสำคัญกับเครื่องพิมพ์ที่มีหน้าจอ IPS แบบคาปาซิทีฟ Bambu Lab X1 Carbon มีหน้าจอที่ติดตั้งมาจากโรงงานดีที่สุด ส่วน Creality K1 Max มีหน้าจอ IPS แบบคาปาซิทีฟในราคาที่ถูกกว่า หลีกเลี่ยงเครื่องพิมพ์ที่มีหน้าจอ TN แบบรีซิสทีฟหากคุณให้ความสำคัญกับคุณภาพหน้าจอ — Prusa MK4, Bambu Lab P1P, Anycubic Kobra 2 Max และ Elegoo Neptune 4 Pro ล้วนมีหน้าจอที่น่าผิดหวัง

เจ้าของเครื่องพิมพ์ที่ไม่ใช่ QIDI และมีงบจำกัด: ลองพิจารณา หน้าจอ HDMI แบบคาปาซิทีฟขนาด 5 นิ้วทั่วไป (35–50 ดอลลาร์สหรัฐ) หากคุณสะดวกกับการเดินสายและติดตั้งเฟิร์มแวร์ด้วยตนเอง โครงการนี้ใช้เวลาประมาณ 2–4 ชั่วโมง และไม่รับประกันว่าจะเข้ากันได้ แต่เป็นวิธีเดียวที่จะติดตั้งหน้าจอแบบคาปาซิทีฟกับเครื่องพิมพ์ที่ไม่ใช่ QIDI ส่วนใหญ่ได้ อีกทางเลือกหนึ่งคือใช้อินเทอร์เฟซผ่านแอปหรือเว็บของเครื่องพิมพ์ ซึ่งมักดีกว่าหน้าจอที่ติดมากับเครื่องอยู่แล้ว

ผู้ใช้ที่สวมถุงมือ: หน้าจอแบบคาปาซิทีฟไม่ทำงานกับถุงมือทั่วไป หากคุณใช้งานเครื่องพิมพ์ในเวิร์กช็อปที่อากาศเย็นหรือขณะสวมถุงมือ ให้ใช้สไตลัสสำหรับหน้าจอคาปาซิทีฟ (5–15 ดอลลาร์สหรัฐ) หรือถุงมือที่ใช้กับหน้าจอสัมผัสได้ (10–20 ดอลลาร์สหรัฐ) หรือยอมรับว่าหน้าจอแบบรีซิสทีฟ (ซึ่งใช้งานได้ขณะสวมถุงมือ) อาจเหมาะกับลักษณะการใช้งานของคุณมากกว่า

ตัวเลือกที่ดีที่สุด: QIDI X-CF Pro Capacitive Screen — หน้าจออัปเกรดแบบติดตั้งแล้วใช้งานได้ทันทีที่ดีที่สุดสำหรับเครื่องพิมพ์ QIDI ซีรีส์ X พร้อมการตอบสนองต่อการสัมผัส ความสว่าง และมุมมองระดับแนวหน้า ราคา 100.99 ดอลลาร์สหรัฐจาก QIDI Tech

คำถามที่พบบ่อย

หน้าจอสัมผัสสำหรับเครื่องพิมพ์ 3 มิติที่ดีที่สุดในปี 2026 คืออะไร
หน้าจอสัมผัสสำหรับเครื่องพิมพ์ 3 มิติที่ดีที่สุดในปี 2026 ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ของคุณ สำหรับเจ้าของ QIDI ซีรีส์ X (X-CF Pro, X-Max 3, X-Plus 3, X-Smart 3) หน้าจอ QIDI X-CF Pro Capacitive Screen ราคา 100.99 ดอลลาร์สหรัฐ เป็นตัวเลือกอัปเกรดที่ดีที่สุด — หน้าจอ IPS ขนาด 5 นิ้ว ระบบคาปาซิทีฟ 10 จุด ความสว่าง 300 นิต มุมมอง 178 องศา และติดตั้งแล้วใช้งานได้ทันที สำหรับผู้ซื้อเครื่องพิมพ์ใหม่ Bambu Lab X1 Carbon มีหน้าจอที่ติดตั้งมาจากโรงงานดีที่สุด (หน้าจอ IPS แบบคาปาซิทีฟขนาด 5 นิ้ว) ส่วน Creality K1 Max มีหน้าจอ IPS แบบคาปาซิทีฟในราคาที่ถูกกว่า หน้าจอ TN แบบรีซิสทีฟทั้งหมด (Prusa MK4, Bambu P1P, Anycubic, Elegoo) แย่กว่ามาก และควรหลีกเลี่ยงหากคุณให้ความสำคัญกับคุณภาพหน้าจอ
หน้าจอแบบคาปาซิทีฟกับรีซิสทีฟ: แบบไหนดีกว่าสำหรับเครื่องพิมพ์ 3 มิติ
หน้าจอแบบคาปาซิทีฟดีกว่าแทบทุกด้าน: ตอบสนองเร็วกว่า 5 เท่า (น้อยกว่า 10 มิลลิวินาที เทียบกับประมาณ 50 มิลลิวินาที), แตะเบา ๆ ก็ใช้งานได้เมื่อเทียบกับการกดแรง, รองรับมัลติทัช (บีบเพื่อซูม หมุน), พื้นผิวกระจกที่ทนรอยขีดข่วน และไม่สึกหรอเมื่อเวลาผ่านไป ส่วนหน้าจอแบบรีซิสทีฟราคาถูกกว่าและใช้งานได้แม้สวมถุงมือหรือใช้สไตลัส แต่ต้องกดแรงกว่า ไม่รองรับมัลติทัช และเสื่อมสภาพ (จนเกิดจุดที่ไม่ตอบสนอง) สำหรับการพิมพ์ 3 มิติ หน้าจอแบบคาปาซิทีฟเหนือกว่าอย่างชัดเจน — เพียงการใช้ท่าทางมัลติทัชเพื่อดูตัวอย่างโมเดลก็คุ้มค่ากับการอัปเกรดแล้ว เหตุผลเดียวที่ควรเลือกหน้าจอแบบรีซิสทีฟคือ หากคุณใช้งานเครื่องพิมพ์ขณะสวมถุงมือเป็นประจำ
ฉันสามารถอัปเกรดเครื่องพิมพ์ 3 มิติให้เป็นหน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟได้หรือไม่
ขึ้นอยู่กับรุ่นเครื่องพิมพ์ของคุณ สำหรับ QIDI X-series (X-CF Pro, X-Max 3, X-Plus 3, X-Smart 3) คำตอบคือใช่ — QIDI X-CF Pro Capacitive Screen ($100.99) เป็นอัปเกรดแบบเสียบแล้วใช้งานได้ทันที ใช้เวลา 8–10 นาที และไม่ต้องเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ สำหรับ Bambu Lab, Creality และแบรนด์อื่น ๆ การอัปเกรดเป็นหน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟอย่างเป็นทางการมีน้อยมากหรือแทบไม่มีเลย คุณสามารถลองอัปเกรดด้วยหน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟทั่วไปขนาด 5 นิ้ว ($35–50) ได้ แต่ต้องเดินสายไฟใหม่ ทำกรอบครอบที่พิมพ์ด้วยเครื่องพิมพ์ 3 มิติ และแก้ไขเฟิร์มแวร์ ซึ่งเป็นงานที่ใช้เวลา 2–4 ชั่วโมงและไม่รับประกันว่าจะใช้งานร่วมกันได้ ควรตรวจสอบฟอรัมชุมชนของเครื่องพิมพ์เพื่อดูอุปกรณ์อัปเกรดที่มีผู้ยืนยันว่าใช้งานได้ ก่อนลงมือ
หน้าจอที่ดีกว่าช่วยเพิ่มคุณภาพงานพิมพ์หรือไม่
ไม่ หน้าจอที่ดีกว่าไม่ได้ช่วยเพิ่มคุณภาพงานพิมพ์โดยตรง หน้าจอเป็นเพียงอุปกรณ์แสดงผลและรับข้อมูล — เมนบอร์ดของเครื่องพิมพ์ควบคุมฟังก์ชันการพิมพ์ทั้งหมด (การเคลื่อนที่ การทำความร้อน การอัดเส้นพลาสติก) แยกต่างหาก หน้าจอที่ดีกว่าช่วยให้ใช้งานสะดวกขึ้น: ตอบสนองต่อการสัมผัสเร็วขึ้น รองรับท่าทางสัมผัสหลายจุด มองเห็นได้ดีขึ้น และลดความหงุดหงิด สิ่งเหล่านี้อาจช่วยปรับปรุงผลลัพธ์การพิมพ์ทางอ้อม เพราะทำให้ปรับการตั้งค่า จัดตำแหน่งโมเดลได้แม่นยำ และตรวจพบปัญหาได้ตั้งแต่เนิ่น ๆ ง่ายขึ้น แต่ตัวหน้าจอเองไม่มีผลต่อคุณภาพ ความเร็ว หรือความเสถียรของการพิมพ์
IPS คืออะไร และเหตุใดจึงสำคัญต่อหน้าจอเครื่องพิมพ์ 3 มิติ
IPS (In-Plane Switching) เป็นเทคโนโลยีแผง LCD ที่ให้มุมมองกว้าง (170–178 องศา) สีแม่นยำ และคอนทราสต์สูง แผง TN (Twisted Nematic) ราคาถูกกว่า แต่มีมุมมองแคบ (85–110 องศา) การแสดงสีไม่ดี และสีจะกลับด้านเมื่อมองจากด้านข้าง สำหรับหน้าจอเครื่องพิมพ์ 3 มิติ IPS มีความสำคัญเพราะคุณมักตรวจสอบหน้าจอจากอีกฝั่งของห้องหรือมองในมุมเอียง หน้าจอ TN จะซีดจางและอ่านไม่ออกเมื่อมองจากด้านข้าง ขณะที่หน้าจอ IPS ยังคงชัดเจนจากทุกมุม QIDI X-CF Pro Capacitive Screen ใช้แผง IPS ที่มีมุมมอง 178 องศา ซึ่งดีที่สุดในการทดสอบของเรา
ฉันต้องการความสว่างเท่าไรสำหรับหน้าจอเครื่องพิมพ์ 3 มิติ
สำหรับการใช้งานภายในอาคาร ความสว่าง 200–250 นิตถือว่าเพียงพอ สำหรับเวิร์กช็อปที่มีแสงจ้าหรือบริเวณใกล้หน้าต่าง แนะนำความสว่างตั้งแต่ 300 นิตขึ้นไป QIDI X-CF Pro Capacitive Screen (300 นิต) และ Bambu Lab X1 Carbon (280 นิต) เป็นรุ่นที่สว่างที่สุดในการทดสอบของเรา หน้าจอรีซิสทีฟราคาประหยัดมีความสว่างตั้งแต่ 160–200 นิต ซึ่งอาจอ่านได้ยากในสภาพแวดล้อมที่มีแสงจ้า หากเครื่องพิมพ์อยู่ในห้องมืด ความสว่างก็มีความสำคัญน้อยลง แต่หากอยู่ใกล้หน้าต่างหรือใต้ไฟสว่าง ควรเลือกหน้าจอที่มีความสว่างตั้งแต่ 250 นิตขึ้นไป หน้าจอทุกเครื่องที่ทดสอบสามารถปรับความสว่างได้ในการตั้งค่า
การสัมผัสหลายจุดมีประโยชน์บนหน้าจอเครื่องพิมพ์ 3 มิติหรือไม่
ใช่ การสัมผัสหลายจุดมีประโยชน์อย่างมากบนหน้าจอเครื่องพิมพ์ 3D ท่าทางที่มีประโยชน์ที่สุดคือการบีบนิ้วเพื่อซูมบนหน้าตัวอย่างโมเดล 3D ซึ่งช่วยให้คุณซูมเข้าเพื่อตรวจสอบรายละเอียด หรือซูมออกเพื่อดูพื้นที่สร้างทั้งหมดได้ การหมุนด้วยสองนิ้วก็มีประโยชน์สำหรับดูโมเดลจากมุมต่างๆ เช่นกัน บนหน้าจอแบบรีซิสทีฟ (สัมผัสจุดเดียว) คุณต้องใช้ปุ่ม +/- บนหน้าจอเพื่อซูม และลากด้วยนิ้วเดียวเพื่อหมุน ซึ่งช้าและไม่แม่นยำ หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro รองรับการสัมผัส 10 จุด (ปัจจุบันเฟิร์มแวร์ใช้งาน 2 จุด) ส่วน Bambu Lab X1 Carbon รองรับการสัมผัส 5 จุด ทั้งสองรุ่นรองรับการบีบนิ้วเพื่อซูมและการหมุนโมเดลอย่างลื่นไหลในหน้าตัวอย่างโมเดล
หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟมีอายุการใช้งานนานแค่ไหน?
หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟไม่มีชิ้นส่วนเคลื่อนไหว — ชั้นสัมผัสเป็นแผงกระจกแข็งที่เคลือบด้วยสารนำไฟฟ้าแบบโปร่งใส จึงไม่สึกหรอจากการใช้งานเหมือนหน้าจอแบบรีซิสทีฟ (ซึ่งมีชั้นบนที่ยืดหยุ่นและเสื่อมสภาพเมื่อเวลาผ่านไป) หน้าจอแบบคาปาซิทีฟที่ผลิตมาอย่างดีสามารถใช้งานได้นาน 5-10 ปีหรือมากกว่านั้น สาเหตุหลักของการเสียมีดังนี้: (1) ความเสียหายทางกายภาพ (กระจกแตกร้าวจากการกระแทก) (2) แผงควบคุมเสีย (พบไม่บ่อย) และ (3) ปัญหาการเชื่อมต่อ (สาย FPC หลวม) หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro ใช้พื้นผิวกระจกที่ทนทานและชิ้นส่วนคุณภาพดี จึงควรใช้งานได้นานตลอดอายุการใช้งานของเครื่องพิมพ์ โดยทั่วไปหน้าจอแบบรีซิสทีฟจะเริ่มมีจุดที่ไม่ตอบสนองหรือให้ความรู้สึกยวบหลังใช้งานหนักเป็นเวลา 1-3 ปี
ฉันสามารถใช้หน้าจอแบบคาปาซิทีฟขณะสวมถุงมือได้หรือไม่?
หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟต้องสัมผัสโดยตรงกับผิวหนังหรือใช้ปากกาสไตลัสแบบคาปาซิทีฟ — ไม่ตอบสนองต่อถุงมือทั่วไป ปากกาสไตลัสพลาสติกมาตรฐาน หรือวัตถุอื่นที่ไม่นำไฟฟ้า หากคุณจำเป็นต้องใช้งานเครื่องพิมพ์ 3D ขณะสวมถุงมือ (เช่น ในเวิร์กช็อปที่อากาศเย็น) มีสองทางเลือก: (1) ใช้ปากกาสไตลัสแบบคาปาซิทีฟ ($5-15) ซึ่งมีปลายสื่อนำไฟฟ้าที่เลียนแบบการสัมผัสของนิ้วมือ (2) ใช้ถุงมือที่รองรับหน้าจอสัมผัส ($10-20) ซึ่งมีเส้นด้ายนำไฟฟ้าที่ปลายนิ้ว หน้าจอแบบรีซิสทีฟใช้งานได้กับวัตถุทุกชนิด เพราะตรวจจับแรงกด ไม่ใช่การนำไฟฟ้า นี่คือข้อแลกเปลี่ยนหลักของเทคโนโลยีคาปาซิทีฟ
หน้าจอสัมผัสแบบคาปาซิทีฟ QIDI X-CF Pro คุ้มค่ากับราคา $100.99 หรือไม่?
ใช่ สำหรับเจ้าของ QIDI X-series ที่ใช้หน้าจอสัมผัสเป็นประจำ การอัปเกรดราคา $100.99 มอบการตอบสนองการสัมผัสที่ดีที่สุด (8 มิลลิวินาที) ความสว่างสูงสุด (300 นิต) มุมมองกว้างที่สุด (178°) และความแม่นยำในการสัมผัสสูงสุด (99%) เมื่อเทียบกับหน้าจอทั้งหมดที่เราทดสอบ ติดตั้งได้ภายใน 8-10 นาทีโดยไม่ต้องเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ และมีกรอบหน้าจอที่เข้าชุดกันให้ด้วย หากคุณโต้ตอบกับหน้าจอของเครื่องพิมพ์บ่อยครั้ง — ปรับการตั้งค่า ดูตัวอย่างโมเดล ตรวจสอบงานพิมพ์ — การอัปเกรดนี้จะทำให้เครื่องพิมพ์ให้ความรู้สึกทันสมัยและพรีเมียม หากคุณควบคุมเครื่องพิมพ์ผ่านอินเทอร์เฟซเว็บหรือซอฟต์แวร์สไลเซอร์เป็นหลักและแทบไม่แตะหน้าจอ การอัปเกรดนี้ก็จำเป็นน้อยลง การรับประกัน 90 วันถือเป็นข้อเสีย แต่หน้าจอผลิตมาอย่างแข็งแรง
3D Printer Touch Screen Comparison: Capacitive vs Resistive (8 Models Tested in 2026)

บทความที่เกี่ยวข้อง

QIDI X-Max/X-Plus II Cable Review & Repair Guide (2026)
คู่มือรีวิวและซ่อมสายเคเบิล QIDI X-Max / X-Plus II (2026)
Extruder Flat Cable Installation & Troubleshooting Guide
คู่มือการติดตั้งและแก้ไขปัญหาสายแพแบบแบนของเครื่องอัดรีด (ทีละขั้นตอน)
Best 3D Printer Replacement Cables 2026: Top 5 Reviews & Buying Guide
สายเคเบิลทดแทนสำหรับเครื่องพิมพ์ 3 มิติที่ดีที่สุดปี 2026: รีวิว 5 อันดับแรกและคู่มือการซื้อ
Extruder Flat Cable Comparison: QIDI vs Creality vs Bambu vs Prusa
เปรียบเทียบสายแพรของเครื่องอัดรีด: QIDI vs Creality vs Bambu vs Prusa vs รุ่นทั่วไป
QIDI i-Fast PEI Plate Review & Troubleshooting (2026)
รีวิวและการแก้ไขปัญหาแผ่น PEI ของ QIDI i-Fast (2026)
PEI Build Plate Installation & Maintenance Guide
คู่มือการติดตั้งและบำรุงรักษาแผ่นรองพิมพ์ PEI (ทีละขั้นตอน)
Best PEI Build Plates 2026: Top 5 Reviews & Buying Guide
แผ่นสร้างงาน PEI ที่ดีที่สุดปี 2026: รีวิว 5 อันดับแรกและคู่มือการเลือกซื้อ
PEI Build Plate Comparison: QIDI vs Creality vs Bambu vs Prusa
การเปรียบเทียบแผ่นพิมพ์ PEI: QIDI กับ Creality, Bambu, Prusa และแบบทั่วไป