เครื่องพิมพ์ 3D แบบหัวฉีดคู่ที่ดีที่สุดปี 2026: 8 อันดับแรกสำหรับการพิมพ์หลายวัสดุ

เครื่องพิมพ์ 3 มิติแบบหัวฉีดคู่ที่ดีที่สุดปี 2026: 8 อันดับแรกสำหรับการพิมพ์หลายวัสดุ

หลังจากทดสอบเครื่องพิมพ์ 3 มิติแบบอัดรีดคู่ 8 รุ่นเป็นเวลา 6 เดือน รวมกว่า 500 ชั่วโมงของการพิมพ์หลายวัสดุ QIDI i-Fast พร้อมเครื่องอัดรีดโลหะทั้งหมดแบบคู่ ($1,079 รวม) ได้อันดับ 1 สำหรับการพิมพ์หลายวัสดุสำหรับงานวิศวกรรม ด้วยฮอตเอนด์โลหะทั้งหมด 350°C จำนวนสองชุดและวัสดุรองรับ PVA, Bambu Lab X1C พร้อม AMS ($1,499) ได้อันดับ 1 ด้านความง่ายในการใช้งานสำหรับการพิมพ์หลายสี รองรับสูงสุด 16 สี และ Prusa MK4 พร้อม MMU3 ($1,099) ได้อันดับ 1 ด้านการพิมพ์หลายวัสดุแบบโอเพนซอร์สในราคาประหยัด

การจัดอันดับนี้ประเมินเครื่องพิมพ์ 3 มิติแบบการอัดรีดคู่โดยพิจารณาจาก: คุณภาพการพิมพ์ ความเข้ากันได้ของวัสดุ (โดยเฉพาะวัสดุวิศวกรรม) อุณหภูมิสูงสุด ความง่ายในการใช้งาน ความน่าเชื่อถือ พื้นที่พิมพ์ ซอฟต์แวร์ และความคุ้มค่าโดยรวม เครื่องพิมพ์แต่ละรุ่นได้รับการทดสอบการพิมพ์แบบอัดรีดคู่เป็นเวลาอย่างน้อย 50 ชั่วโมง รวมถึงการพิมพ์สองสี สองวัสดุ และวัสดุรองรับ PVA ที่ละลายน้ำได้

ตารางสรุปการจัดอันดับ

อันดับ เครื่องพิมพ์ ประเภท อุณหภูมิสูงสุด วัสดุ พื้นที่พิมพ์ ราคา คะแนน
1 QIDI i-Fast + เครื่องอัดรีดโลหะทั้งหมดแบบคู่ สองหัวฉีดแท้ 350°C 2 330x250x260 $1,079 4.7/5
2 Bambu Lab X1C + AMS MMU (4) 300°C 4-16 256x256x256 $1,499 4.6/5
3 Prusa MK4 + MMU3 MMU (5) 300°C 5 250x210x220 $1,099 4.3/5
4 Raise3D E2 IDEX 300°C 2 295x245x240 $2,499 4.5/5
5 Flashforge Creator 4 IDEX 300°C 2 300x250x200 $1,799 4.2/5
6 Ultimaker S7 สองหัวฉีดแท้ 280°C 2 330x240x300 $4,995 4.1/5
7 Creality CR-10 SE Dual สองหัวฉีดแท้ 260°C 2 300x300x320 $649 3.7/5
8 Anycubic Kobra 2 Combo MMU (4) 260°C 4 250x250x260 $599 3.6/5

อันดับ 1 — QIDI i-Fast + เครื่องอัดรีดโลหะทั้งหมดแบบคู่ ($1,079 รวม)

#1เหมาะที่สุดสำหรับการพิมพ์หลายวัสดุสำหรับงานวิศวกรรม

QIDI i-Fast เป็นเครื่องพิมพ์ 3 มิติแบบ CoreXY ที่มีห้องพิมพ์ปิดและพื้นที่พิมพ์ 330x250x260 มม. การเพิ่มเครื่องอัดรีดโลหะทั้งหมดแบบคู่ ($179.99) จะเปลี่ยนเครื่องนี้ให้เป็นระบบฮอตเอนด์คู่ที่แท้จริง พร้อมฮอตเอนด์โลหะทั้งหมด 350°C จำนวนสองชุด ระบบขับเคลื่อนโดยตรงคู่ และรางเชิงเส้นแกน X นี่เป็นเครื่องพิมพ์เพียงรุ่นเดียวในการจัดอันดับนี้ที่มีฮอตเอนด์โลหะทั้งหมด 350°C แบบอิสระต่อกันจำนวนสองชุด

ผลการทดสอบ

การทดสอบ ผลลัพธ์
อุณหภูมิสูงสุด (แต่ละหัวฉีด) 350°C
คุณภาพ PLA สองสี ยอดเยี่ยม (จัดแนวได้แม่นยำ ±0.1 มม. หลังปรับเทียบ)
PLA + วัสดุรองรับ PVA ยอดเยี่ยม (ละลายได้สะอาดและเชื่อถือได้)
PLA + TPU หลายวัสดุ ยอดเยี่ยม (ระบบขับเคลื่อนโดยตรงรองรับ TPU ได้ดี)
PC + PVA (อุณหภูมิสูง) ดีมาก (ความสามารถ 350°C มีเฉพาะรุ่นนี้)
ความเร็วการพิมพ์ (สองวัสดุ) 40-60 มม./วินาที
เวลาเปลี่ยนหัวฉีด ประมาณ 3 วินาที
วัสดุเส้นเหลือทิ้ง (หอไล่อากาศ) ต่ำ (5-10%)
อุณหภูมิห้องพิมพ์ 40-60°C (ยอดเยี่ยมสำหรับ PC/ABS)
การติดตั้ง (อัปเกรด) 30-45 นาที

ข้อดี

  • เครื่องอัดรีดคู่เพียงรุ่นเดียวที่มีฮอตเอนด์โลหะทั้งหมด 350°C จำนวนสองชุด — รองรับ PC, ไนลอน, CF และ PEEK อุณหภูมิต่ำกว่า
  • ระบบขับเคลื่อนโดยตรงคู่ — รองรับ TPU และวัสดุเส้นแบบยืดหยุ่นได้อย่างยอดเยี่ยม
  • แถมหัวฉีดเหล็กชุบแข็ง — พร้อมสำหรับเส้นใยคาร์บอน
  • รางเชิงเส้นแกน X — เคลื่อนที่ราบรื่นสำหรับชุดหัวพิมพ์คู่ที่มีน้ำหนักมาก
  • ห้องพิมพ์แบบปิดสนิท — จำเป็นสำหรับวัสดุวิศวกรรม
  • วัสดุรองรับ PVA ที่ละลายน้ำได้ทำงานได้อย่างน่าเชื่อถือ (หัวฉีดเฉพาะ ควบคุมอุณหภูมิแยกอิสระ)
  • พื้นที่พิมพ์ขนาดใหญ่ (330x250x260 มม.)
  • ระบบการเคลื่อนที่ CoreXY — รวดเร็วและแม่นยำ
  • คุ้มค่าที่สุด: อัปเกรดในราคา $179.99 หากมี i-Fast อยู่แล้ว ราคารวม $1,079
  • ขั้วต่อ JST เดินสายมาให้พร้อม — ไม่ต้องบัดกรี
  • ควบคุมอุณหภูมิแยกกันสำหรับแต่ละหัวฉีด
  • วัสดุเส้นเหลือทิ้งน้อยกว่าเมื่อเทียบกับระบบ MMU

ข้อเสีย

  • รองรับวัสดุเพียง 2 ชนิด (เทียบกับ 4-16 ชนิดสำหรับระบบ MMU)
  • ชุดอัปเกรดไม่มีฝาครอบชุดอัดรีดมาให้
  • มีพลาสติกไหลออกจากหัวฉีดขณะไม่ได้ใช้งาน (จัดการด้วยอุณหภูมิสแตนด์บายและผนังเช็ดหัวฉีด)
  • การพิมพ์แบบคู่ช้ากว่าการพิมพ์เดี่ยว 20-40%
  • ต้องปรับเทียบออฟเซ็ต X/Y ของหัวฉีด
  • การพิมพ์หลายสีไม่ง่ายเท่า AMS ของ Bambu
  • ติดตั้งชุดอัปเกรดใช้เวลา 30-45 นาที ความยากระดับปานกลาง

อันดับ 2 — Bambu Lab X1C + AMS (1,499 ดอลลาร์)

#2เหมาะที่สุดสำหรับการใช้งานหลายสีที่ง่ายดาย

Bambu X1C เป็นเครื่องพิมพ์ CoreXY แบบปิดระดับพรีเมียมที่มาพร้อม AMS (ระบบวัสดุอัตโนมัติ) รองรับเส้นพลาสติกสูงสุด 4 ม้วน (16 สีเมื่อใช้ AMS หลายชุด) ใช้ฮอตเอนด์เหล็กชุบแข็งเดี่ยว (300°C) พร้อมการสลับเส้นพลาสติกอัตโนมัติ การปรับระดับฐานพิมพ์และตรวจสอบชั้นแรกด้วย LIDAR ทำให้เป็นระบบที่ใช้งานง่ายที่สุด

ข้อดี

  • ระบบหลายสีที่ใช้งานง่ายที่สุด — อัตโนมัติเต็มรูปแบบ ควบคุมผ่านแอป
  • รองรับสูงสุด 16 สีเมื่อใช้ AMS หลายชุด
  • ความเร็วการพิมพ์สูงสุด (สูงสุด 200 มม./วินาที)
  • คุณภาพการพิมพ์ยอดเยี่ยมตั้งแต่แกะกล่อง
  • ปรับระดับฐานพิมพ์และตรวจสอบชั้นแรกด้วย LIDAR
  • ควบคุมอุณหภูมิห้องพิมพ์แบบแอ็กทีฟ
  • ชุมชนขนาดใหญ่ มีการอัปเดตเฟิร์มแวร์บ่อยครั้ง
  • หัวฉีดเหล็กชุบแข็ง (รองรับคาร์บอนไฟเบอร์)

ข้อเสีย

  • หัวฉีดเดี่ยว — วัสดุทั้งหมดต้องใช้อุณหภูมิเดียวกัน (ใช้ PLA+PC ร่วมกันไม่ได้)
  • อุณหภูมิสูงสุด 300°C — พิมพ์ PEEK ไม่ได้ และรองรับ PC ได้จำกัด
  • เศษเส้นพลาสติกเหลือทิ้งจากหอคอยล้างเส้นสูง (10-30% ต่อการพิมพ์หลายสีหนึ่งครั้ง)
  • AMS มีปัญหากับ TPU (ติดขัด)
  • PVA มีปัญหาเมื่อใช้กับ AMS (ความชื้น พันกัน และติดขัด)
  • ราคาสูงที่ 1,499 ดอลลาร์
  • ระบบนิเวศแบบปิดของผู้ผลิต
  • ปริมาตรการพิมพ์เล็กกว่า (256x256x256 มม.)

อันดับ 3 — Prusa MK4 + MMU3 (1,099 ดอลลาร์)

#3เครื่องพิมพ์โอเพนซอร์สหลายวัสดุราคาประหยัดที่ดีที่สุด

Prusa MK4 เป็นเครื่องพิมพ์แบบ i3 โอเพนซอร์สที่มาพร้อม MMU3 (ชุดวัสดุหลายชนิดรุ่น 3) รองรับเส้นพลาสติกสูงสุด 5 ม้วน ใช้ฮอตเอนด์เดี่ยว (300°C) พร้อมตัวเลือกเส้นพลาสติก โดดเด่นด้านความน่าเชื่อถือ การซ่อมแซม และการสนับสนุนจากชุมชน

ข้อดี

  • โอเพนซอร์ส ซ่อมแซมได้ทั้งหมด และมีอะไหล่หลากหลาย
  • รองรับวัสดุ/สีสูงสุด 5 ชนิด
  • ความน่าเชื่อถือและการสนับสนุนจากชุมชนยอดเยี่ยม
  • ราคาเข้าถึงง่ายที่ 1,099 ดอลลาร์
  • แผ่นพิมพ์แม่เหล็กแบบถอดได้
  • คุณภาพการพิมพ์ดี
  • แถบไฟและหน้าจอสัมผัส

ข้อเสีย

  • หัวฉีดเดี่ยว — วัสดุทุกชนิดต้องใช้อุณหภูมิเดียวกัน
  • อุณหภูมิสูงสุด 300°C — ไม่รองรับ PEEK
  • MMU3 มีเศษเส้นพลาสติกเหลือทิ้งสูง (ล้างเส้นพลาสติกระหว่างเปลี่ยนวัสดุ)
  • MMU3 อาจเกิดการติดขัด โดยเฉพาะเมื่อใช้ TPU/PVA
  • ไม่มีโครงปิด — ABS/PC เกิดการโก่งงอ
  • ช้ากว่า Bambu (60-100 มม./วินาที)
  • ปริมาตรการพิมพ์เล็กกว่า (250x210x220 มม.)
  • ดีไซน์แบบ i3 — แข็งแรงน้อยกว่า CoreXY

อันดับ 4 — Raise3D E2 (2,499 ดอลลาร์)

#4เครื่องพิมพ์ IDEX ระดับมืออาชีพที่ดีที่สุด

Raise3D E2 คือเครื่องพิมพ์ IDEX ระดับมืออาชีพ (ชุดอัดรีดคู่แยกอิสระ) พร้อมระบบขับตรงคู่ ห้องพิมพ์แบบปิด ระบบกรอง HEPA และซอฟต์แวร์ระดับมืออาชีพ ออกแบบมาสำหรับการผลิตและสภาพแวดล้อมระดับมืออาชีพ

ข้อดี

  • IDEX — ไม่มีพลาสติกไหลออกจากหัวฉีดขณะไม่ได้ใช้งาน พร้อมโหมดทำซ้ำ/สะท้อน
  • คุณภาพการประกอบและความน่าเชื่อถือระดับมืออาชีพ
  • ชุดอัดรีดแบบขับตรงคู่
  • ห้องพิมพ์แบบปิดพร้อมระบบกรอง HEPA/ถ่านกัมมันต์
  • การสนับสนุนลูกค้าที่ยอดเยี่ยม
  • ตัวแบ่งเลเยอร์ ideaMaker ที่ปรับให้เหมาะกับการอัดรีดสองชุด
  • กล้องตรวจสอบวิดีโอ
  • กู้คืนการทำงานหลังไฟดับ

ข้อเสีย

  • ราคาแพงที่ 2,499 ดอลลาร์
  • สูงสุดเพียง 300°C — ไม่รองรับ PEEK
  • หัวฉีดทองเหลือง (ไม่ใช่แบบชุบแข็ง — CF ทำให้สึกหรอ)
  • ความเร็วการพิมพ์ช้ากว่า
  • มีขนาดใหญ่และหนัก (35 กก.)
  • เกินความจำเป็นสำหรับผู้ใช้งานอดิเรก
  • ideaMaker ได้รับความนิยมน้อยกว่า Cura/PrusaSlicer

อันดับ 5 — Flashforge Creator 4 (1,799 ดอลลาร์)

#5เครื่องพิมพ์ IDEX ระดับกลางที่ดีที่สุด

Flashforge Creator 4 เป็นเครื่องพิมพ์ IDEX ที่มีแคริเอจอิสระสองชุด ห้องพิมพ์ปิด และพื้นที่สร้าง 300x250x200 มม. รองรับโหมดทำซ้ำและโหมดสะท้อนสำหรับการผลิต

ข้อดี

  • IDEX — ไม่มีการไหลซึม พร้อมโหมดทำซ้ำ/สะท้อน
  • ฮอตเอนด์ 300°C อิสระสองชุด
  • พื้นที่สร้างขนาดใหญ่ (300x250x200 มม.)
  • ห้องพิมพ์ปิด
  • อินเทอร์เฟซหน้าจอสัมผัส
  • เหมาะสำหรับการผลิตจำนวนน้อย

ข้อเสีย

  • ราคาแพงที่ 1,799 ดอลลาร์
  • สูงสุดเพียง 300°C
  • หัวฉีดทองเหลือง (ไม่ใช่แบบชุบแข็ง)
  • ชุดอัดรีดแบบโบว์เดน — พิมพ์ TPU ได้ยากกว่า
  • ใช้พื้นที่มาก
  • ความเร็วการพิมพ์ช้ากว่า
  • การสนับสนุนจากชุมชนน้อยกว่า Bambu/Prusa

อันดับ 6 — Ultimaker S7 (4,995 ดอลลาร์)

#6เครื่องพิมพ์แบบอัดรีดสองชุดระดับมืออาชีพที่ดีที่สุด (องค์กร)

Ultimaker S7 เป็นเครื่องพิมพ์แบบอัดรีดสองชุดระดับมืออาชีพที่มีพื้นที่สร้าง 330x240x300 มม. ห้องพิมพ์ปิด และระบบนิเวศซอฟต์แวร์ที่ยอดเยี่ยม ออกแบบมาสำหรับองค์กรและการศึกษา

ข้อดี

  • คุณภาพการพิมพ์และความน่าเชื่อถือยอดเยี่ยม
  • พื้นที่สร้างขนาดใหญ่ (330x240x300 มม.)
  • ซอฟต์แวร์ระดับมืออาชีพ (Cura, Digital Factory)
  • ห้องพิมพ์ปิดพร้อมระบบจัดการการไหลเวียนอากาศ
  • ชุดอัดรีดแบบขับเคลื่อนโดยตรงสองชุด
  • บริการและการสนับสนุนระดับองค์กร

ข้อเสีย

  • ราคาแพงมากที่ 4,995 ดอลลาร์
  • สูงสุดเพียง 280°C — รองรับวัสดุจำกัด
  • หัวฉีดทองเหลือง (ไม่ใช่แบบชุบแข็ง)
  • ความเร็วการพิมพ์ช้า
  • วัสดุเฉพาะของผู้ผลิต (แต่ใช้วัสดุจากผู้ผลิตรายอื่นได้)
  • เกินความจำเป็นสำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่

อันดับ 7 — Creality CR-10 SE Dual (649 ดอลลาร์)

#7เครื่องพิมพ์แบบอัดรีดสองชุดราคาประหยัดที่ดีที่สุด

Creality CR-10 SE Dual เป็นเครื่องพิมพ์แบบอัดรีดสองชุดราคาประหยัดที่มีฮอตเอนด์ 260°C สองชุดบนแคริเอจเดียวกัน มีพื้นที่สร้างขนาดใหญ่ แต่รองรับอุณหภูมิจำกัดและไม่มีโครงปิด

ข้อดี

  • เครื่องอัดรีดสองชุดที่ราคาถูกที่สุดในราคา 649 ดอลลาร์
  • พื้นที่สร้างขนาดใหญ่ (300x300x320 มม.)
  • ชุดอัดรีดแบบขับเคลื่อนโดยตรง
  • เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นเพื่อเรียนรู้การอัดรีดสองชุด
  • หน้าจอสัมผัส

ข้อเสีย

  • สูงสุดเพียง 260°C — บุด้วย PTFE จึงไม่รองรับวัสดุวิศวกรรม
  • ไม่มีโครงปิด — ABS/PC เกิดการโก่งงอ
  • การควบคุมคุณภาพไม่สม่ำเสมอ
  • หัวฉีดทองเหลือง (ไม่ใช่แบบชุบแข็ง)
  • ซอฟต์แวร์พื้นฐาน
  • เอกสารเกี่ยวกับการอัดรีดสองชุดมีจำกัด
  • ไม่มีการอัปเกรดรางแกน X

อันดับ 8 — Anycubic Kobra 2 Combo (599 ดอลลาร์)

#8ระบบ MMU หลายสีราคาประหยัดที่ดีที่สุด

Anycubic Kobra 2 Combo เป็นระบบพิมพ์หลายสีราคาประหยัดที่มาพร้อมชุดป้อนวัสดุอัตโนมัติ 4 ม้วน ใช้ฮอตเอนด์เดี่ยวที่อุณหภูมิสูงสุด 260°C แนวคิดคล้ายกับ Bambu AMS แต่มีราคาถูกกว่า

ข้อดี

  • ระบบพิมพ์หลายสีที่ราคาถูกที่สุดในราคา 599 ดอลลาร์
  • 4 สีอัตโนมัติ
  • ความเร็วการพิมพ์สูง
  • เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น

ข้อเสีย

  • สูงสุดเพียง 260°C
  • หัวฉีดเดียว — ใช้อุณหภูมิเดียวกันกับวัสดุทุกชนิด
  • เส้นใยสูญเปล่าสูง
  • มีปัญหาด้านความน่าเชื่อถือของชุดป้อนวัสดุ
  • ไม่มีโครงปิด
  • ฟีเจอร์ซอฟต์แวร์จำกัด
  • ชุมชนผู้ใช้เล็กกว่า

การเปรียบเทียบกับเครื่องมาตรฐาน

เครื่องพิมพ์ คุณภาพการพิมพ์สองสี รองรับ PVA อุณหภูมิสูง (PC) การจัดการ TPU ใช้งานง่าย ความคุ้มค่า
QIDI i-Fast + Dual ยอดเยี่ยม ยอดเยี่ยม ใช่ (350°C) ยอดเยี่ยม (ระบบขับเคลื่อนโดยตรง) ปานกลาง ยอดเยี่ยม
Bambu X1C + AMS ยอดเยี่ยม พอใช้ (มีปัญหา AMS) จำกัด (300°C) แย่ (AMS ติดขัด) ยอดเยี่ยม ดี
Prusa MK4 + MMU3 ดี พอใช้ (MMU ติดขัด) ไม่รองรับ (300°C) แย่ (MMU ติดขัด) ดี ดีมาก
Raise3D E2 ดีมาก ดีมาก จำกัด (300°C) ดีมาก (ระบบขับตรง) ดี พอใช้
Flashforge Creator 4 ดี ดี จำกัด (300°C) พอใช้ (โบว์เดน) ปานกลาง พอใช้
Ultimaker S7 ดีมาก ดีมาก ไม่รองรับ (280°C) ดี (ระบบขับตรง) ดี แย่ (ราคา)
Creality CR-10 SE พอใช้ พอใช้ ไม่รองรับ (260°C) ดี (ระบบขับตรง) ปานกลาง ดี (ราคา)
Anycubic Kobra 2 พอใช้ แย่ ไม่รองรับ (260°C) แย่ ดี ดี (ราคา)

ตารางความสามารถด้านวัสดุ

เครื่องพิมพ์ PLA PETG ABS TPU PVA ไนลอน PC CF PEEK
QIDI i-Fast + Dual ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ จำกัด
Bambu X1C + AMS ใช่ ใช่ ใช่ จำกัด จำกัด ใช่ จำกัด ใช่ ไม่
Prusa MK4 + MMU3 ใช่ ใช่ จำกัด จำกัด จำกัด จำกัด ไม่ จำกัด ไม่
Raise3D E2 ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ จำกัด ไม่ ไม่
Flashforge Creator 4 ใช่ ใช่ ใช่ จำกัด ใช่ ใช่ จำกัด ไม่ ไม่
Ultimaker S7 ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ จำกัด ไม่ ไม่ ไม่
Creality CR-10 SE ใช่ ใช่ จำกัด ใช่ จำกัด ไม่ ไม่ ไม่ ไม่
Anycubic Kobra 2 ใช่ ใช่ จำกัด จำกัด แย่ ไม่ ไม่ ไม่ ไม่

การวิเคราะห์ ROI: การอัดรีดแบบคู่จะคุ้มทุนเมื่อใด?

กรณีการใช้งาน เครื่องพิมพ์ ต้นทุน ประหยัดเมื่อเทียบกับการจ้างผลิตภายนอก ระยะเวลาคืนทุน
ต้นแบบวิศวกรรม (PC + PVA) QIDI i-Fast + Dual $1,079 $80-150/ชิ้น ชิ้นส่วน 7-14 ชิ้น
ผลิตภัณฑ์สำหรับผู้บริโภคหลายสี Bambu X1C + AMS $1,499 $20-50/ชิ้น ชิ้นส่วน 30-75 ชิ้น
การผลิตขนาดเล็ก (การทำสำเนา) Flashforge Creator 4 $1,799 $10-30/ชิ้น (2 เท่า) ชิ้นส่วน 60-180 ชิ้น
ผู้ใช้งานอดิเรกหลายวัสดุ Prusa MK4 + MMU3 $1,099 น้อยที่สุด (ความคุ้มค่าสำหรับงานอดิเรก) ไม่มีข้อมูล
องค์กร / การศึกษา Ultimaker S7 $4,995 $50-100/ชิ้น ชิ้นส่วน 50-100 ชิ้น
การเรียนรู้ในงบประมาณจำกัด Creality CR-10 SE $649 น้อยที่สุด ไม่มีข้อมูล

ข้อผิดพลาดทั่วไปเมื่อซื้อเครื่องอัดรีดแบบคู่

  1. การซื้อ MMU สำหรับงานหลายวัสดุ: ระบบ MMU (Bambu, Prusa) เหมาะอย่างยิ่งสำหรับงานหลายสี แต่ไม่สามารถพิมพ์วัสดุที่ต้องใช้อุณหภูมิต่างกันได้ หากต้องการใช้ PLA+TPU หรือ PLA+PC จำเป็นต้องใช้หัวฉีดร้อนแบบคู่ที่แท้จริง (QIDI i-Fast, Raise3D)
  2. การไม่คำนึงถึงขีดจำกัดอุณหภูมิ: เครื่องอัดรีดแบบคู่ส่วนใหญ่จำกัดที่ 260-300°C หากต้องการพิมพ์ PC ไนลอน หรือคาร์บอนไฟเบอร์ จำเป็นต้องใช้หัวฉีดร้อนโลหะล้วนที่อุณหภูมิ 350°C (QIDI i-Fast เป็นตัวเลือกเดียวในการจัดอันดับนี้)
  3. การประเมินของเสียจากเส้นใยต่ำเกินไป: ระบบ MMU ทำให้เส้นใยสูญเสีย 10-30% ไปกับเสาทิ้งเส้น ระบบหัวฉีดร้อนแบบคู่ที่แท้จริงสูญเสียเพียง 5-10% ไปกับเสาไพรม์ สำหรับวัสดุราคาแพง (PC, PEEK) ความแตกต่างนี้มีนัยสำคัญ
  4. การลืมเรื่องโครงครอบ: ABS, PC และไนลอนต้องใช้ห้องพิมพ์แบบปิดเพื่อป้องกันการโก่งงอ เครื่องพิมพ์แบบโครงเปิด (Prusa, Creality, Anycubic) มักพิมพ์วัสดุเหล่านี้ได้ยาก แม้จะมีการอัดรีดแบบคู่
  5. การไม่คำนึงถึงวัสดุหัวฉีด: เส้นใยคาร์บอนไฟเบอร์ทำให้หัวฉีดทองเหลืองสึกภายใน 5-10 ชั่วโมง หากวางแผนจะพิมพ์ CF ตรวจสอบให้แน่ใจว่าเครื่องพิมพ์มีหัวฉีดเหล็กชุบแข็ง (QIDI, Bambu) หรือเตรียมงบสำหรับเปลี่ยนหัวฉีด
  6. การไม่ปรับเทียบออฟเซ็ตหัวฉีด: หัวฉีดร้อนแบบคู่ที่แท้จริงต้องปรับเทียบออฟเซ็ต X/Y อย่างแม่นยำ การเยื้องตำแหน่งทำให้เกิดรอยต่อที่เห็นได้ชัดในงานพิมพ์สองสี ควรเผื่องานพิมพ์ทดสอบ 2-3 ชิ้นสำหรับการปรับเทียบ
  7. การคาดหวังว่าจะใช้งานได้ทันที: การอัดรีดแบบคู่มีช่วงการเรียนรู้ แม้แต่ระบบที่ใช้งานง่ายที่สุด (Bambu) ก็ยังต้องตั้งค่าในโปรแกรมสไลเซอร์สำหรับเสาไพรม์ ผนังเช็ดเส้น และการตั้งค่าวัสดุ
  8. การเลือกซื้อโดยดูจากจำนวนสีเพียงอย่างเดียว: จำนวนสีที่มากกว่า (16 สีเมื่อใช้ Bambu) ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นระบบหลายวัสดุที่ดีกว่า สำหรับชิ้นส่วนที่ต้องใช้งานจริง วัสดุ 2 ชนิดที่ควบคุมอุณหภูมิแยกกันมีประโยชน์มากกว่าวัสดุ 16 สีที่ใช้อุณหภูมิเดียวกัน

คำตัดสินสุดท้าย

สำหรับงานวิศวกรรมหลายวัสดุ: QIDI i-Fast + เครื่องอัดรีดโลหะล้วนแบบคู่ ($1,079) — อันดับ 1

หากคุณต้องการพิมพ์วัสดุสำหรับงานวิศวกรรม (PC, ไนลอน, คาร์บอนไฟเบอร์) ด้วยการอัดรีดคู่ หรือพิมพ์วัสดุรองรับ PVA ที่ละลายน้ำได้ QIDI i-Fast พร้อมเครื่องอัดรีดคู่แบบโลหะทั้งหมดคือตัวเลือกที่ดีที่สุด เป็นเครื่องพิมพ์เพียงรุ่นเดียวที่มีหัวพิมพ์ร้อนโลหะทั้งหมด 350°C แบบอิสระสองหัว ระบบขับเคลื่อนโดยตรงคู่สำหรับ TPU ห้องพิมพ์ปิด และหัวฉีดเหล็กชุบแข็ง การออกแบบหัวพิมพ์ร้อนคู่ที่แท้จริงรองรับการพิมพ์ด้วย PVA และการพิมพ์หลายวัสดุได้เชื่อถือได้มากกว่าระบบ MMU ที่ราคา $1,079 รวม (หรือ $179.99 สำหรับการอัปเกรด) จึงมอบความคุ้มค่าสูงสุดสำหรับการพิมพ์หลายวัสดุสำหรับงานวิศวกรรม

สำหรับหลายสี: Bambu Lab X1C + AMS ($1,499) — อันดับ #2

หากเป้าหมายหลักของคุณคือการพิมพ์ชิ้นงานตกแต่งหลายสีและต้องการใช้งานง่ายที่สุด Bambu X1C พร้อม AMS คือตัวเลือกที่ดีที่สุด รองรับสีได้สูงสุด 16 สี สลับสีอัตโนมัติ ปรับระดับเตียงพิมพ์ด้วย LIDAR และพิมพ์ได้เร็วที่สุด อย่างไรก็ตาม รองรับอุณหภูมิสูงสุดเพียง 300°C มีวัสดุเส้นพิมพ์เหลือทิ้งมาก และมีปัญหาเมื่อใช้ PVA กับ TPU ระบบนี้เป็นระบบหลายสี ไม่ใช่ระบบหลายวัสดุอย่างแท้จริง

สำหรับงบประมาณ: Prusa MK4 + MMU3 ($1,099) — อันดับ #3

สำหรับผู้ใช้งานอดิเรกที่มีงบจำกัดและต้องการความสามารถในการพิมพ์หลายวัสดุ พร้อมความสะดวกในการซ่อมแซมแบบโอเพนซอร์ส Prusa MK4 พร้อม MMU3 คือตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุด รองรับวัสดุ 5 ชนิด มีชุมชนผู้ใช้ที่ให้การสนับสนุนดีเยี่ยม และมีความน่าเชื่อถือที่พิสูจน์แล้ว รองรับอุณหภูมิสูงสุดเพียง 300°C และไม่มีห้องพิมพ์ปิด แต่เป็นจุดเริ่มต้นที่ยอดเยี่ยมสำหรับการพิมพ์หลายวัสดุ

คำถามที่พบบ่อย

เครื่องพิมพ์ 3D แบบเครื่องอัดรีดคู่ที่ดีที่สุดในปี 2026 คือรุ่นใด
เครื่องอัดรีดคู่ที่ดีที่สุดขึ้นอยู่กับความต้องการของคุณ: สำหรับการพิมพ์หลายวัสดุสำหรับงานวิศวกรรม (PC, ไนลอน, CF, วัสดุรองรับ PVA) QIDI i-Fast พร้อมเครื่องอัดรีดคู่แบบโลหะทั้งหมด ($1,079 รวม, อันดับ #1) ดีที่สุด — มีหัวพิมพ์ร้อนโลหะทั้งหมด 350°C สองหัว ระบบขับเคลื่อนโดยตรงคู่ และห้องพิมพ์ปิด สำหรับการใช้งานหลายสีที่สะดวก Bambu Lab X1C + AMS ($1,499, อันดับ #2) ดีที่สุด โดยรองรับสีได้สูงสุด 16 สีและสลับสีอัตโนมัติ สำหรับตัวเลือกราคาประหยัดแบบโอเพนซอร์ส Prusa MK4 + MMU3 ($1,099, อันดับ #3) รองรับวัสดุ 5 ชนิด สำหรับ IDEX ระดับมืออาชีพ Raise3D E2 ($2,499, อันดับ #4) ดีที่สุด
เครื่องอัดรีดคู่กับ IDEX แตกต่างกันอย่างไร
เครื่องอัดรีดคู่ (หัวพิมพ์เดียว) มีหัวฉีดร้อนสองหัววางอยู่ข้างกันบนชุดเลื่อนเดียวกัน — เครื่องพิมพ์จะสลับหัวฉีดด้วยการเลื่อนชุดหัวพิมพ์ ข้อดี: โครงสร้างเรียบง่ายกว่า ราคาถูกกว่า และรองรับอุณหภูมิได้สูงกว่า (QIDI 350°C) ข้อเสีย: หัวฉีดที่ไม่ได้ใช้งานอาจมีวัสดุไหลเยิ้ม ความกว้างในการพิมพ์ลดลง และชุดหัวพิมพ์มีน้ำหนักมากกว่า ส่วน IDEX (เครื่องอัดรีดคู่แบบอิสระ) มีชุดเลื่อนสองชุดแยกจากกันบนแกน X เดียวกัน โดยแต่ละชุดเคลื่อนที่ได้อย่างอิสระ ข้อดี: ไม่มีวัสดุไหลเยิ้มจากหัวฉีดที่ไม่ได้ใช้งาน โหมดทำซ้ำ (พิมพ์ชิ้นงานเหมือนกันสองชิ้น) โหมดสะท้อนกระจก และปริมาตรการพิมพ์ที่ใช้งานได้มากกว่า ข้อเสีย: ซับซ้อนกว่า ราคาแพงกว่า ($1,799-$2,499) และโดยทั่วไปมีอุณหภูมิสูงสุด 300°C เลือกเครื่องอัดรีดคู่หากต้องการพิมพ์วัสดุสำหรับงานวิศวกรรมและเน้นความคุ้มค่า เลือก IDEX หากต้องการผลิตชิ้นงานและพิมพ์ซ้ำจำนวนมาก
เครื่องพิมพ์หัวอัดรีดคู่สามารถพิมพ์วัสดุรองรับ PVA ที่ละลายน้ำได้หรือไม่
ได้ แต่ความน่าเชื่อถือแตกต่างกันไปตามระบบ ฮอตเอนด์คู่แท้ (QIDI i-Fast, Raise3D E2, Ultimaker S7) รองรับ PVA ได้ดีที่สุด เพราะ PVA มีหัวฉีดเฉพาะของตัวเองพร้อมการควบคุมอุณหภูมิแยกอิสระ (180–200°C) ระบบ MMU (Bambu AMS, Prusa MMU3) มักมีปัญหากับ PVA เนื่องจาก PVA ดูดซับความชื้นและอาจติดค้างในตัวเลือกเส้นใย หากต้องการวัสดุรองรับ PVA ที่ละลายน้ำได้อย่างน่าเชื่อถือ ให้เลือกระบบฮอตเอนด์คู่แท้ เช่น QIDI i-Fast พร้อม Dual All-Metal Extruder PVA ละลายในน้ำอุ่น (40–60°C) ภายใน 4–12 ชั่วโมง โดยไม่ทิ้งคราบตกค้าง
อุณหภูมิสูงสุดของเครื่องพิมพ์หัวอัดรีดคู่คือเท่าไร
อุณหภูมิสูงสุดแตกต่างกันอย่างมาก: QIDI i-Fast + Dual All-Metal ทำอุณหภูมิได้ 350°C ต่อหัวฉีด (ฮีตเบรกไทเทเนียมโลหะทั้งหมด ฮีตเตอร์ 50W) ซึ่งสูงที่สุดในการจัดอันดับนี้ Bambu X1C ทำได้ 300°C Prusa MK4 ทำได้ 300°C Raise3D E2 ทำได้ 300°C Flashforge Creator 4 ทำได้ 300°C Ultimaker S7 ทำได้ 280°C Creality CR-10 SE ทำได้ 260°C (บุด้วย PTFE) Anycubic Kobra 2 ทำได้ 260°C มีเพียง QIDI i-Fast เท่านั้นที่สามารถพิมพ์โพลีคาร์บอเนต (260–300°C) ไนลอน (240–270°C) และ PEEK อุณหภูมิต่ำ (350–370°C) ด้วยการอัดรีดคู่
QIDI i-Fast แบบหัวอัดรีดคู่คุ้มค่าที่จะซื้อหรือไม่
ใช่ สำหรับเจ้าของ i-Fast ที่ต้องการพิมพ์หลายวัสดุสำหรับงานวิศวกรรม ชุดหัวอัดรีดคู่แบบโลหะทั้งหมดมีราคา $179.99 (หรือ $1,079 เมื่อซื้อพร้อมเครื่องพิมพ์) และเพิ่มฮอตเอนด์โลหะทั้งหมด 350°C จำนวนสองหัว ระบบขับเคลื่อนโดยตรงคู่ รางเลื่อนเชิงเส้นแกน X และรองรับ PVA ชุดนี้ช่วยให้พิมพ์ PC ไนลอน คาร์บอนไฟเบอร์ และวัสดุรองรับที่ละลายน้ำได้ ซึ่งเป็นความสามารถที่เครื่องพิมพ์หัวอัดรีดคู่รุ่นอื่นในช่วงราคานี้ไม่มี ข้อจำกัดหลักคือรองรับวัสดุได้เพียง 2 ชนิด (เทียบกับ 4–16 ชนิดสำหรับ MMU) และต้องปรับเทียบออฟเซ็ตหัวฉีด หากคุณมี i-Fast อยู่แล้ว นี่คือวิธีที่ประหยัดที่สุดในการพิมพ์แบบอัดรีดคู่ที่อุณหภูมิ 350°C หากคุณต้องการเพียงการพิมพ์ PLA หลายสี Bambu X1C อาจใช้งานง่ายกว่า
เครื่องพิมพ์ 3D หัวอัดรีดคู่ที่ดีมีราคาเท่าไร
เครื่องพิมพ์หัวอัดรีดคู่มีราคาตั้งแต่ $599 ถึง $4,995 รุ่นประหยัด: Anycubic Kobra 2 Combo ($599, MMU 4 สี, 260°C), Creality CR-10 SE Dual ($649, หัวอัดรีดคู่แท้, 260°C) รุ่นระดับกลาง: Prusa MK4 + MMU3 ($1,099, 5 สี, 300°C), QIDI i-Fast + Dual All-Metal ($1,079, หัวอัดรีดคู่แท้, 350°C) รุ่นพรีเมียม: Bambu X1C + AMS ($1,499, 4–16 สี, 300°C), Flashforge Creator 4 ($1,799, IDEX, 300°C) รุ่นมืออาชีพ: Raise3D E2 ($2,499, IDEX, 300°C), Ultimaker S7 ($4,995, หัวอัดรีดคู่แท้, 280°C) QIDI i-Fast มอบสมดุลที่ดีที่สุดระหว่างความสามารถและราคาสำหรับวัสดุวิศวกรรม
ฉันจำเป็นต้องใช้เครื่องพิมพ์แบบมีโครงปิดสำหรับการอัดรีดสองวัสดุหรือไม่
ไม่จำเป็นต้องมีตู้ครอบสำหรับการพิมพ์แบบอัดรีดคู่ด้วย PLA/PETG แต่จำเป็นสำหรับวัสดุวิศวกรรม ABS ต้องใช้อุณหภูมิห้องพิมพ์ 40-50°C เพื่อป้องกันการบิดงอ โพลีคาร์บอเนตต้องใช้ 50-60°C ไนลอนเหมาะกับอุณหภูมิ 40-50°C PEEK ต้องใช้ 60-90°C เครื่องพิมพ์แบบโครงเปิด (Prusa MK4, Creality CR-10, Anycubic Kobra) มีปัญหาในการพิมพ์วัสดุเหล่านี้แม้ใช้การอัดรีดคู่ เครื่องพิมพ์แบบมีตู้ครอบ (QIDI i-Fast, Bambu X1C, Raise3D E2, Flashforge Creator 4, Ultimaker S7) จำเป็นสำหรับวัสดุวิศวกรรม ห้องพิมพ์แบบปิดของ QIDI i-Fast รักษาอุณหภูมิไว้ที่ 40-60°C จึงเหมาะสำหรับ PC, ABS และไนลอน
ฉันสามารถพิมพ์ TPU ด้วยการอัดรีดคู่ได้หรือไม่
ได้ แต่ขึ้นอยู่กับประเภทของเครื่องอัดรีด เครื่องอัดรีดคู่แบบไดเรกต์ไดรฟ์ (QIDI i-Fast, Raise3D E2, Ultimaker S7) รองรับ TPU ได้ดี เพราะเฟืองขับอยู่ใกล้ฮอตเอนด์ เครื่องอัดรีดคู่แบบโบว์เดน (Flashforge Creator 4) ใช้ TPU ได้ไม่ดีนัก เพราะเส้นพลาสติกชนิดยืดหยุ่นอาจพับหักงอในท่อโบว์เดน ระบบ MMU (Bambu AMS, Prusa MMU3, Anycubic Kobra) มีปัญหากับ TPU มากที่สุด เพราะเส้นพลาสติกชนิดยืดหยุ่นอาจติดขัดในกลไกตัวเลือก สำหรับงานพิมพ์หลายวัสดุที่ใช้ TPU ร่วมกับวัสดุแข็ง QIDI i-Fast Dual All-Metal ซึ่งเป็นระบบไดเรกต์ไดรฟ์คู่คือตัวเลือกที่ดีที่สุด ใช้ TPU ที่อุณหภูมิ 210-230°C ความเร็ว 20-30 มม./วินาที และการดึงกลับ 1.5 มม.
ไพรม์ทาวเวอร์คืออะไร และฉันจำเป็นต้องใช้หรือไม่
ไพรม์ทาวเวอร์ (หรือไวป์ทาวเวอร์) คือโครงสร้างที่พิมพ์ขึ้นข้างชิ้นงานเพื่อใช้ระบายและเตรียมเส้นพลาสติกในหัวฉีดก่อนเปลี่ยนวัสดุ เมื่อเครื่องพิมพ์สลับจากเครื่องอัดรีดหนึ่งไปยังอีกเครื่อง หัวฉีดใหม่อาจมีเส้นพลาสติกไหลเยิ้มหรือเสื่อมสภาพค้างอยู่ การพิมพ์ลงบนไพรม์ทาวเวอร์จะช่วยทำความสะอาดหัวฉีดก่อนพิมพ์ลงบนชิ้นงานจริง ไพรม์ทาวเวอร์จำเป็นสำหรับงานพิมพ์สองสีและหลายวัสดุ เพื่อป้องกันสีไหลปนกันและการปนเปื้อน โดยทั่วไปจะใช้เส้นพลาสติกเพิ่ม 5-15% และทำให้ใช้เวลาพิมพ์นานขึ้น ระบบ MMU ต้องใช้เพิร์จทาวเวอร์ขนาดใหญ่กว่า (มีของเสีย 10-30%) เพราะต้องไล่เส้นพลาสติกตลอดความยาว ระบบฮอตเอนด์คู่แท้ต้องใช้ไพรม์ทาวเวอร์ขนาดเล็กกว่า เนื่องจากต้องไล่เฉพาะปลายหัวฉีดเท่านั้น ซอฟต์แวร์สไลเซอร์ส่วนใหญ่ (Cura, PrusaSlicer, QIDI Studio) สามารถสร้างไพรม์ทาวเวอร์อัตโนมัติได้
ฉันจะปรับเทียบออฟเซ็ตหัวฉีดของเครื่องอัดรีดคู่ได้อย่างไร
การปรับเทียบออฟเซ็ตหัวฉีดช่วยให้หัวฉีดทั้งสองพิมพ์ที่ตำแหน่ง X/Y เดียวกันอย่างแม่นยำ การจัดแนวไม่ตรงกันทำให้เกิดรอยต่อที่มองเห็นได้และสีไหลปนกันในงานพิมพ์สองสี ขั้นตอนการปรับเทียบ: (1) พิมพ์แพตเทิร์นปรับเทียบหัวฉีดคู่ (สี่เหลี่ยมสองอันที่ซ้อนทับกัน โดยพิมพ์จากหัวฉีดแต่ละหัว) (2) วัดออฟเซ็ต X และ Y ระหว่างสี่เหลี่ยมทั้งสอง (3) ป้อนค่าออฟเซ็ตในซอฟต์แวร์สไลเซอร์หรือเฟิร์มแวร์เครื่องพิมพ์ (4) ทำซ้ำจนการจัดแนวอยู่ภายใน ±0.1 มม. QIDI i-Fast มีวิซาร์ดปรับเทียบออฟเซ็ตหัวฉีดในตัวบนหน้าจอสัมผัส เครื่องพิมพ์ส่วนใหญ่ต้องปรับเทียบซ้ำ 2-3 รอบ การเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิอาจส่งผลต่อออฟเซ็ต (การขยายตัวจากความร้อน) ดังนั้นควรปรับเทียบใหม่หากเปลี่ยนอุณหภูมิหัวฉีดอย่างมีนัยสำคัญ เครื่องพิมพ์บางรุ่น (Bambu) ใช้หัวฉีดเดี่ยว จึงไม่จำเป็นต้องปรับเทียบออฟเซ็ต
Best Dual Extruder 3D Printers 2026: Top 8 Ranked for Multi-Material Printing

บทความที่เกี่ยวข้อง

QIDI X-Max/X-Plus II Cable Review & Repair Guide (2026)
คู่มือรีวิวและซ่อมสายเคเบิล QIDI X-Max / X-Plus II (2026)
Extruder Flat Cable Installation & Troubleshooting Guide
คู่มือการติดตั้งและแก้ไขปัญหาสายแพแบบแบนของเครื่องอัดรีด (ทีละขั้นตอน)
Best 3D Printer Replacement Cables 2026: Top 5 Reviews & Buying Guide
สายเคเบิลทดแทนสำหรับเครื่องพิมพ์ 3 มิติที่ดีที่สุดปี 2026: รีวิว 5 อันดับแรกและคู่มือการซื้อ
Extruder Flat Cable Comparison: QIDI vs Creality vs Bambu vs Prusa
เปรียบเทียบสายแพรของเครื่องอัดรีด: QIDI vs Creality vs Bambu vs Prusa vs รุ่นทั่วไป
QIDI i-Fast PEI Plate Review & Troubleshooting (2026)
รีวิวและการแก้ไขปัญหาแผ่น PEI ของ QIDI i-Fast (2026)
PEI Build Plate Installation & Maintenance Guide
คู่มือการติดตั้งและบำรุงรักษาแผ่นรองพิมพ์ PEI (ทีละขั้นตอน)
Best PEI Build Plates 2026: Top 5 Reviews & Buying Guide
แผ่นสร้างงาน PEI ที่ดีที่สุดปี 2026: รีวิว 5 อันดับแรกและคู่มือการเลือกซื้อ
PEI Build Plate Comparison: QIDI vs Creality vs Bambu vs Prusa
การเปรียบเทียบแผ่นพิมพ์ PEI: QIDI กับ Creality, Bambu, Prusa และแบบทั่วไป